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TAMKO LA WAZIRI 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imejikubalisha kuhakikisha wananchi wote wananufaika  

kupata  haki sawa  kwa kuweka misingi ya msaada wa kisheria ndani ya Katiba ya Zanzibar ya 

1984 ambayo inatoa haki ya kuwakilishwa  katika  mambo  ya kisheria.  Kwa sasa, Zanzibar  

haina Sera  sahihi  na inayoeleweka  yenye kuongoza  na kusimamia huduma za msaada wa 

kisheria.  Kutokuwepo na Sera ya Msaada wa Kisheria  kumepelekea kushindwa kuwezesha 

fursa  hizi za haki  ya kikatiba hasa kwa watu masikini na wenye mahitaji maalum Zanzibar.  

 
Ukosefu wa Sera ya msaada wa kisheria umekuwa na athari kubwa ikiwemo kuzuia uwezo  wa 

watu wasio na uwezo kifedha na wenye mahitaji maalum haki ya kudai na kufaidi haki zao.  

Katika jitihada zake za kuhakikisha kuwa msaada ya kisheria unapatikana kwa wananchi wake, 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imechukua uamuzi wa dhati kuhakikisha kuwa huduma za 

msaada wa kisheria zinapatikana kwa wananchi. MKUZA II kwenye klasta ya tatu ya 'Utawala 

Bora na Umoja wa Kitaifa' unatambua haja ya upatikanaji haki kama nguzo muhimu kwa 

maendeleo ya kiuchumi na kupunguza umasikini. 

 
Hivyo basi, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ) kupitia Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, 

Utumishi wa Umma na Utawala Bora imeandaa Sera ya Msaada wa Kisheria kwa madhumuni 

ya kuimarisha upatikanaji wa haki na hususan huduma za msaada wa kisheria kwa watu wenye  

mahitaji maalum katika jamii. Sera hiyo, miongoni mwa mambo mengine,  itaweka miongozo ya 

kisheria na njia katika kuhakikisha uongozi, uratibu na usimamizi mzuri wa huduma za msaada 

wa kisheria Zanzibar. 

 
Ni matumaini yangu kwamba Sera  hii itaeleweka na itakubalika kama ni matokeo ya muda 

mrefu ya mijadala baina ya wahusika kutoka sekta na  makundi mbali mbali.  Tunawashukuru 

wawakilishi kutoka serikalini, Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya na makundi ya kiraia kwa 

msaada wao wa kifedha na kiufundi wakati wa  mchakato. Tuna hakika  kwamba wahusika 

wote wataizingatia  Sera hii  kama ni  nyenzo muhimu  katika  kukuza upatikanaji haki Zanzibar 

na kwa kufanya hivyo wataendelea kutoa rasilimali kwa utekelezaji na ufatiliaji na tathmini, ili 

kufikia malengo yaliyokusudiwa na sera.  

 

Haroun A. Suleiman – Waziri wa Nchi   

(Ofisi ya Rais ) katiba, Sheria Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  
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DIBAJI 

Katiba ya Zanzibar inatambua na inahakikisha haki katika kesi ambayo inajumuisha  suala  la 

msaada wa kisheria kama msingi wa haki za binadamu kwa watu wote. Kutambuliwa kwa haki 

hizi katika Katiba pamoja na kuingizwa katika Dira 2020, MKUZA II na Mpango Mkakati wa  

Wizara, ni uthibitisho wa dhati wa Serikali ya Mapinduzi na watu wa Zanzibar katika 

kuhakikisha inafuata misingi na viwango vya kimataifa vya haki za binadaamu. Zanzibar 

imepiga hatua nzuri katika mageuzi ya sheria zake na mifumo ili kuwezesha  fursa ya ulinzi wa  

kisheria na upatikanaji haki. Hata hivyo, licha ya maendeleo haya yaliyofikiwa, jitihada zaidi  

zinahitajika kuhakikisha kwamba  haki tayari inapatikana kwa  watu maskini, wenye mazingira 

magumu na jamii kwa ujumla. 

 
Sera ya Msaada wa Kisheria imeandaliwa na Ofisi ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora kwa kushirikiana na wahusika mbalimbali katika kutimiza jukumu lake la 

kuhakikisha upatikanaji wa haki kwa watu wote. Sera hii inakusudia kuongeza kiwango cha 

upatikanaji wa haki kwa watu wote wa Zanzibar hasa kwa kuongeza ubora  na kueneza suala  

la  huduma za msaada wa kisheria, kuondosha vikwazo vinavyozuwia upatikanaji wa haki na 

kukuza uwepo na matumizi ya mfumo wa utatuzi wa migogoro  kwa kupitia usimamizi bora,  

uratibu na kupitia mtazamo wa  wahusika  wengi  katika kufuatilia na kutathmini masuala ya 

huduma. 

 
Sera ya Msaada wa Kisheria inatoa maelezo ya kina juu ya msaada wa kisheria Zanzibar; 

mfumo wa kisheria kwa ajili ya msaada wa kisheria; masuala kuhusu kuweza kupata na 

kuweza kukubaliwa huduma ya msaada wa kisheria; kazi na majukumu ya wahusika wote, na; 

mfumo wa kufuatilia  utoaji wa huduma za msaada wa kisheria. 

 
Tunaamini kwamba sera hii itaweza kutekelezwa katika mazingira ya ushiriki mkubwa na 

mashirikiano baina ya wahusika mbalimbali. Kwa hivyo, tunatoa wito kwa washirika wetu 

wote kuungana na Serikali ili kufanikisha utekelezaji wa Sera  hii. Tuna hakika kwamba 

utekelezaji kamili wa Sera hii utachangia kuimarisha utawala wa sheria, kulinda na kuendeleza 

haki za binadamu na kuongeza upatikanaji wa haki kwa watu wote wa Zanzibar. 

 

Yakout H. Yakout – Katibu Mkuu.   

(Ofisi ya Rais ) katiba, Sheria Utumishi wa Umma na Utawala Bora.  
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SURA YA KWANZA 

1.0 UTANGULIZI 

 

1.1 HISTORIA  

Msingi wa kisheria kuhusu msaada wa kisheria Zanzibar umeelezwa katika Katiba ya 

Zanzibar ya mwaka 1984. Katiba inatambua kwa uwazi msaada wa kisheria ni haki ya 

msingi iliyoainishwa chini ya kifungu cha 12. Msaada wa kisheria ni haki isiyopingika 

inayotolewa chini ya Sheria ya Kimataifa ambayo inapaswa watu wote ulimwenguni 

wafaidike nayo.  Msingi wa Utawala wa Sheria unataka kuwepo kwa usawa mbele ya 

Sheria.  Hata hivyo, usawa mbele ya Sheria hautakuwa na maana bila ya kupatikana na 

kuwepo kwa mfumo wa utoaji haki, ufahamu wa haki na wajibu wa kisheria, uwezo wa 

kudai haki hizo na mfumo unaojitosheleza mtu kuwakilishwa katika dai lake. Kukosekana 

kwa mfumo madhubuti wa msaada wa kisheria kunawaondolea watu wasio na uwezo 

kifedha na wenye mahitaji maalum uwezo wa kudai haki zao. Katika juhudi zake  za 

kuhakikisha  msaada wa kisheria unapatikana  kwa wananchi wake,  Serikali ya Mapinduzi  

Zanzibar  imeonesha nia ya dhati katika utoaji wa huduma  za msaada wa kisheria kwa 

wananchi.  

 
 Mkakati wa kukuza Uchumi na kupunguza Umasikini Zanzibar MKUZA II  unatambua haja 

ya  upatikanaji  wa haki   kama ni nguzo muhimu ya maendeleo ya kiuchumi  na kupunguza 

umasikini. Sera hii ya Kitaifa imependekeza kwamba upatikanaji wa haki lazima uwe rafiki, 

nafuu na wenye kupatikana kwa wakati kwa lengo la kukuza maendeleo endelevu  ya 

kiuchumi  na zaidi inasisitiza kwamba huduma za kisheria  zitolewe  kwa masikini na watu 

wenye mahitaji  maalum Zanzibar. 

 
Mbali na juhudi zilizochukuliwa na Serikali, suala la huduma za msaada wa kisheria 

Zanzibar limeungwa mkono na kutolewa kwenye ngazi tofauti na Asasi mbalimbali za 

Kisheria na Jumuiya zisizo za Kiserikali.  Hata hivyo, huduma za msaada wa kisheria  

Zanzibar zinakabiliwa na changamoto kubwa ikiwemo usimamizi na uratibu  usio mzuri 

ambao unazuia  uwezo wa watu kudai  na kupata  haki na huduma za kisheria.  Kizuizi hiki 

kinachangiwa na kutokuwepo  kwa mfumo wa  Sheria au Sera ya msaada wa kisheria  
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inayotoa muongozo kuhusu suala la  huduma za   msaada wa kisheria  Zanzibar.  Huduma 

za msaada wa Kisheria zimekuwa zikitolewa na Asasi za Kiraia kama vile Jumuiya zisizo za 

Kiserikali na Wasaidizi wa Sheria ambao wanafanyakazi bila ya kuwa na mashirikiano ya  

pamoja.  Katika mwaka 2006 Chama cha wanasheria Zanzibar kilijaribu kurasimisha 

huduma za msaada wa Kisheria kwa kutayarisha rasimu ya Sheria ya utoaji wa Msaada wa 

Kisheria lakini Rasimu hii haikuweza kuwa Sheria na kufanya kazi.  

 

Kwa ajili hiyo, Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kupitia Ofisi ya Rais Katiba, Sheria, 

Utumishi wa Umma  na Utawala Bora imejizatiti kuandaa  na kutekeleza Sera ya Msaada wa 

Kisheria ambayo inakusudia kuongeza upatikanaji wa haki na hususan huduma za  msaada  

wa kisheria kwa watu wenye mahitaji maalum  na kuimarisha  ufanisi  na utoaji wa  

huduma  za msaada wa kisheria kwa wakati.  Sera itaweka miongozo na kupendekeza njia 

zitakazohakikisha usimamizi mzuri, uratibu wa huduma za msaada wa kisheria  na zaidi  

kuhakikisha  usimamizi  na ulinzi wa haki  za msingi za binaadam.  Vile vile Sera itaweka 

njia ili kulinda haki za makundi yenye mahitaji maalum  katika jamii  na kuhakikisha  watu  

wote  katika jamii wanapata haki  zao  za  msingi  za kibinaadamu.  

1.2 MAANA YA JUMLA YA MSAADA WA KISHERIA.  

Msaada wa kisheria ni haki ya binaadamu na ni kipengele muhimu cha haki katika kesi. 

Kwa ujumla inafahamika kwamba msaada wa kisheria ni huduma inayotolewa bure au kwa 

gharama  nafuu  kwa mtu au watu, hasa masikini na wenye mahitaji maalum,  hutolewa 

kama ni njia ya kuimarisha upatikanaji wa haki zao, kwa mfano; Taarifa za kisheria na 

elimu, ushauri na usaidizi wa kisheria, njia mbadala za usuluhishi wa migogoro (ADR)  

na/au uwakilishi wa kisheria.  

 
Msaada wa kisheria unafafanuliwa  na tamko  la Lilongwe  kuwa unajumuisha ushauri wa 

kisheria, usaidizi, uwakilishi, elimu na mifumo mbadala ya usuluhishi wa migogoro; na 

kwamba unajumuisha washirika tofauti,  na kama vile Jumuiya zisizo za kiserikali, vyombo 

vya kitaaluma na Taasisi za Elimu. Tafsiri hii   inatumika kwa mnasaba wa Zanzibar 

ambapo watu masikini, ambao hawawezi kulipia huduma za wakili, wanasaidiwa na vituo 

vya msaada wa kisheria vinavyoendeshwa na Jumuiya za Asasi za za kiraia na vyuo vikuu 

maalum.   
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SURA YA PILI 

HALI HALISI YA MSAADA WA KISHERIA ZANZIBAR 

2.0  Utangulizi 

Huduma za Msaada wa Kisheria zinatatua malalamiko ya watu maskini na wenye mahitaji 

maalum kwa kuzingatia changamoto zinazotokana na kutomudu gharama za kisheria, 

ukosefu wa uwakilishi wa kisheria, mfumo wa kisheria kutokuwa rafiki na kutofahamu  

haki za kisheria. Hali halisi hii inaangalia mfumo wa msaada kisheria kitaasisi na  kisheria, 

mfuko wa msaada wa kisheria, upatikanaji wa Huduma za Msaada wa Kisheria, vigezo vya 

wanaostahiki na viwango vya wanaotoa  msaada wa kisheria pamoja na uwelewa wa 

msaada wa kisheria.   

2.1 Muundo wa Kitaasisi wa msaada wa kisheria. 

Huduma za Msaada wa Kisheria Zanzibar zimekuwa zikitolewa zaidi na taasisi zisizo za 

kiserikali bila ya kuwepo na mfumo wa Sera au Sheria kutoka Serikalini. Taasisi hizi 

zinafanyakazi bila ya kuwa na mashirikiano ya pamoja katika utoaji wa Huduma za Msaada 

wa Kisheria. 

 
Kwa mujibu wa taarifa za Mtandao wa Watoaji wa Huduma wa Msaada wa Kisheria 

(TANLAP) za mwaka 2012  zipo NGOs (Jumuiya) mbili katika ngazi ya kitaifa zinazotoa 

huduma za  msaada wa kisheria Zanzibar, Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) na 

Chama cha Wanasheria Wanawake Zanzibar (ZAFELA). ZLSC ina ofisi Unguja na Pemba, 

wakati ZAFELA ina ofisi Unguja tu.  ZLSC inaoneka kuwa ni NGO inayoongoza katika utoaji 

wa msaada wa kisheria Zanzibar. Kituo hiki kinafanyakazi kwa msaada wa mashirika ya 

kigeni ambayo yanawapatia fedha.  Huduma za taasisi hii zimeenea kwenye majimbo yote 

ya shamba na maeneo ya Mjini kwa Unguja na Pemba. ZLSC ilizindua programu ya 

Wasaidizi wa Sheria ili kusaidia kutoa msaada wa kisheria.  

 
Zipo aina tofauti za msaada wa kisheria zinazotolewa na ZLSC. Huduma hizo zinajumuisha 

kuwashauri wananchi kuhusu haki zao na njia za kupita, inasaidia katika upatanishi na 

uandaaji wa nyaraka za kisheria, uwakilishi mahkamani katika kesi maalum, usuluhishi wa 

masuala ya familia na kusaidia washtakiwa.  
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Jumla ya wananchi 113, walihudumiwa katika mwaka 2015, kati yao 446 walikuwa 

wanaume na 440 walikuwa wanawake na 33 walikuwa watoto kwa unguja.  Kwa upande 

wa Pemba,  jumla ya  wananchi 194 walihudumiwa kati ya hao,100 walikuwa wanaume na 

94 walikua wanawake  kama  ilivyoripotiwa  katika  Ripoti ya Haki za Binaadamu Zanzibar 

ya mwaka 2015,  

 
Jeshi la Polisi Zanzibar vilevile hutoa msaada wa kisheria kupitia Mtandao wa Polisi 

Wanawake (TPF Net)Tanzania ulioanzishwa mwaka 2007 wenye dhamira ya kuimarisha 

mashirikiano miongoni mwa polisi wanawake,  ndani ya jeshi la polisi na baina ya polisi na 

wananchi na hatimae kukuza ubora wa huduma ya msaada wa kisheria. TPF imeanzisha 

dawati la jinsia katika vituo vyote vya polisi Tanzania Bara na Zanzibar. Wafanyakazi wote 

walioteuliwa kufanyakazi katika madawati ya kijinsia kwaTanzania Bara na Zanzibar 

wamepatiwa mafunzo. Mwanzoni wanawake wengi ndio walioteuliwa, lakini kwa sasa 

maafisa polisi wote wanaume na wanawake wanatoa huduma za msaada wa kisheria 

katika madawati ya kijinsia.  

 
Kwa sasa, Zanzibar, hakuna mfumo rasmi wa kitaasisi unaosimamia huduma za msaada wa 

kisheria. Kutokuwepo kwa mfumo rasmi wa kitaasisi kunaweza kupelekea mtafaruku 

katika utoaji wa huduma za msaada wa kisheria, ukosefu wa uratibu wa taasisi mbalimbali 

na kuhatarisha utoaji wa huduma bora. Zaidi ya hapo kutokuwepo kwa taasisi maalum 

inayosimamia huduma za msaada wa kisheria kunaweza kupelekea usimamizi mbovu, na 

inakuwa vigumu kufuatilia maendeleo na programu za msaada wa kisheria zilioanzishwa 

na wahusika mbalimbali.  

 

2.2 Mfumo wa kisheria. 

Utoaji wa msaada wa kisheria ni jukumu lililowekwa na Sheria ya Kimataifa kwa Nchi,  

kuhakikisha kwamba kunakuwepo mfumo mzuri wa msaada wa kisheria na kwamba uwe 

huru, unaopatikana, endelevu na wenye kuaminika. Ili Sheria ya Kimataifa iweze 

kutekelezwa katika nchi husika, nchi inabidi iwe ni sehemu ya makubaliano hayo. Zanzibar 

haijajitenga lakini ni sehemu muhimu ya Jumuiya ya Kimataifa na ni sehemu ya 

Makubaliano mengi ya kimataifa. 
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Mikataba ya Kimataifa inayopaswa kuzingatiwa inajumuisha; Tamko la Dunia juu ya Haki 

za Binaadam la 1948 (UDHR), Mkataba wa Kimataifa juu ya Haki za Kijamii na Kisiasa wa 

1966 (ICCPR) na Mkataba juu ya Haki za Mtoto (CRC). Mbali na Mikataba ya Kimataifa ipo 

Mikataba ya kikanda ya Afrika ambayo inazitaka nchi wanachama, ikiwemo Zanzibar, kutoa 

usaidizi wa kisheria kwa wananchi wake. Mikataba hii ni Mkataba wa Afrika juu ya Haki za 

Binaadamu na Watu (Banjul Charter), Mkataba wa Afrika juu ya Haki na Ustawi wa Mtoto 

na Itifaki ya Mkataba wa Afrika juu ya Haki za Binaadamu na Watu kuhusu Haki za 

Wanawake wa Afrika (Maputo Protocol).  

 

Chimbuko la utoaji wa msaada wa kisheria Zanzibar ni Katiba ya Zanzibar ya 1984 ambayo 

inatoa haki ya kuwakilishwa katika mashauri yoyote ya kisheria chini ya kifungu cha 12. 

Haki hii inatambuliwa na Sheria mbili ya Jinai na Madai. Katika Sheria ya Mwenendo wa 

Makosa ya Jinai ya mwaka 2004 Mahkama Kuu katika usikilizaji wa kesi za jinai 

zinazojumuisha adhabu ya kifo kama vile kosa la kuua kwa makusudi, kuua bila ya 

kukusudia na kosa la uhaini inaweza kumpangia mshtakiwa aliekosa kuwakilishwa 

ambapo inaonekana kwamba mshtakiwa hana njia za kutosha za kuingiza wakili 

 
Kwa upande wa kesi za madai, Sheria ya Madai ya 1917 (Amri 37, Kanuni ya 10) inatambua 

umuhimu wa uwakilishwaji na inampa mshtakiwa haki ya kuwakilishwa na wakili au mtu 

yoyote wakati wa usikilizwaji wa kesi yake. Zaidi ya hapo haki ya msaada wa kisheria 

imeoneshwa katika Sheria ya Watoto Nam. 6 ya 2011 chini ya kifungu cha 37(3) na kifungu 

cha 43 (1) (b) ambavyo vinaeleza kwamba kila mtoto ana haki ya kupata usaidizi wa 

kisheria. 

 
Kwa sasa, Zanzibar haina Sheria maalum ambayo inasimamia na kuongoza suala la huduma 

za msaada wa kisheria. Kutokuwepo kwa Sheria maalum na yenye kufahamika 

inayoongoza huduma za msaada wa kisheria kumepelekea kushindwa kufanikisha fursa ya 

haki na huduma na kuingiza sharti hili la kimataifa katika sheria za ndani na kuweka 

viwango vinavyohusiana na huduma za utoaji wa msaada wa kisheria. Hali hii imepelekea 

kushindwa kuanzisha haki na wajibu kwa watoaji wa huduma za kisheria, vigezo na 

viwango pamoja na usimamizi mzima wa huduma za msaada wa kisheria. 



 
 

8 
 

2.3  Upatikanaji wa Huduma za Msaada wa Kisheria 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar imejidhatiti kuona kwamba wananchi wote wanapata 

haki ya msaada wa Kisheria bila ya ubaguzi kwa kuweka msingi wa kisheria katika Katiba 

ya Zanzibar ya 1984.  Hata hivyo, upatikanaji wa huduma za msaada wa kisheria Zanzibar 

unakabiliwa na vikwazo ambavyo vinahitaji kutatuliwa kwa haraka. Kama ilivyoripotiwa 

awali kwa sasa kuna Jumuiya mbili tu ambazo ni ZAFELA na ZLSC zinazojihusisha na utoaji 

wa huduma za msaada wa kisheria Zanzibar. Hata hivyo, kutegemea Jumuiya mbili tu kutoa 

msaada wa kisheria nchi nzima kunaleta shaka ya kuweza kuendelea.  Vile vile inakuwa ni 

vigumu kuona jinsi gani Jumuiya (NGOs) nyengine zingeweza kujenga uwezo na uzoefu wa 

kutoa huduma za msaada wa kisheria kwa kipindi kifupi. 

 

Kinyume na Chama cha wanasheria wa Tanganyika, Chama cha Wanasheria Zanzibar ni  

Jumuiya isiyo ya Kiserikali na si  taasisi iliyoanzishwa  na Sheria na wala hakitoi  huduma 

za msaada wa kisheria  moja kwa moja au huduma za kisheria bila  malipo.  Sheria ya 

Mawakili Sura ya 28 Sheria za Zanzibar inawataka mawakili kutoa huduma ya msaada wa 

kisheria bila ya malipo, lakini hakuna kanuni maalum ya utekelezaji wa agizo hili hivyo 

kupelekea kutokuwepo mfumo wa bila malipo ulioandaliwa kwa mawakili.  Hata hivyo 

Mahkama Kuu ya Zanzibar inawapangia mawakili kufanya kazi ya kuhudumia kisheria hasa 

katika kesi zinohusu maslahi ya umma. 

 
Idadi ya watu wa Zanzibar inasimama kwenye milioni 1.3, na ikiwa idadi ya watu 

itagawanywa kwa idadi ya mawakili wote waliosajiliwa ambao ni 404, karibu ya watu 

3,217 watahudumiwa na wakili mmoja kwa mujibu wa ripoti ya binaadamu Zanzibar ya 

2015.  Kwa sasa, kuna idadi ndogo ya mawakili ambao wanafanya kazi za uwakili Zanzibar 

wachache vile vile kuhudumia mfumo wa msaada wa kisheria unaokusudiwa na sera hii. 

Kwa mujibu wa Ripoti hii kuna idadi ya mawakili 117 na mavakili 20 waliosajiliwa na 

kupewa hati za akufanyakazi zao Zanzibar. Baadhi yamawakili wanatafuta hati ya 

kukubaliwa uwakili lakini hawana lengo la kufanya kazi ya uwakili.  

 
Mawakili pia hawakugawika sehemu zote za Zanzibar, ambapo baadhi ya mikoa Unguja na 

Pemba imekosa kuwa na wakili hata mmoja. Taarifa za kitakwimu zinaonyesha kwamba 

mawakili wachache waliosajiliwa ndio wanaomiliki ofisi wakati walio wengi wanafanya 
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kazi bila ya kuwa na ofisi.  Bila ya kuongezeka Idadi hii ya wanasheria haitowezekana kutoa 

huduma za msaada wa kisheria kwa ufanisi. Inapaswa kuzingatiwa kwamba ufanisi wa 

mfumo wa huduma za msaada wa kisheria unahitaji mawakili wenye ujuzi na uzoefu na 

wanaoweza kutoa huduma bora. 

 
Pia kuna uhaba wa Mavakili ambao wanaruhusiwa kuhudhuria katika Mahkama za 

Mwanzo au Mahkama za Kadhi. Vakili ni mtu ambae ameruhusiwa kufanya kazi ya uwakili 

katika mhakama ya mwanzo na mahkama ya kadhi ambapo mawakili hawaruhusiwi.  Kwa 

sasa, idadi ya mavakili ambao wanaruhusiwa kufanya kazi Zanzibar ni wane 

wanaowakilisha asilimia 0.004 ya idadi ya watu Zanzibar na afisi zao zipo Mkoa wa Mjini 

na Magharibi Unguja.  Watu wanaoishi Pemba na mikoa mengine ya Unguja wanalazimika 

kulipa gharama za ziada kwa ajili ya kupata huduma ya Vakili. Idadi ndogo ya watu wa 

Zanzibar ndio wanaoishi karibu na watu wenye kufahamu mambo ya kisheria ambao 

wanaweza kutafuta ushauri endapo atakuwa na jambo la kisheria. 

 
Kituo cha Huduma za Sheria Zanzibar (ZLSC) kimezindua programu ya wasaidizi wa Sheria 

ili kusaidia kutoa aina mbalimbali za msaada wa kisheria. Huduma hizo zinajumuisha kutoa 

ushauri wa kisheria, upatanishi na uandaaji wa nyaraka za kisheria, uwakilishi mahkamani 

na usuluhishi wa masuala ya kifamilia na kuwasaidia washtakiwa.  Kwa mujibu Uchunguzi 

wa Awali wa Kusimamia mradi wa wasaidizi wa sheria wa mwaka 2011, wasaidizi wa 

sheria wanakabiliwa na changamoto nyingi zikiwemo kutokubalika kwao katika jamii, 

chuki, ubaguzi, idadi kubwa ya kesi, usafiri wa kuyafikia maeneo husika, ukosefu wa Ofisi,  

ukubwa wa majimbo, vitendea kazi na rasilimali fedha. Changamoto nyengine ni nyenzo za 

mawasiliano na utunzaji siri. Zaidi ya yote Wasaidizi wa sheria hawatambuliwi rasmi na 

serikali. 

2.4 Vigezo vya wanaostahiki kupata Msaada wa Kisheria na Viwango vya Watoaji 

wa Msaada wa Kisheria. 

Wanasheria wanaweza kutoa Msaada wa Kisheria iwapo tu wataidhinishwa na chombo 

maalum cha kisheria. Ili waidhinishwe, ni lazima wafikie vigezo maalum vinavyohusu sifa, 

uwezo na uzoefu pamoja na mifumo ya utendaji. Wanatakiwa kuonesha uwezo na utaalamu 

kwa kutoa mifano ya kesi, sampuli za kazi zao na marejeo. Uzoefu wa nchi nyengine 
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unaonesha kuwa Wanasheria na Wasaidizi wa sheria kuweza kutoa msaada wa kisheria, 

wanahitaji kuthibitishwa na lazima wawe na mkataba wa huduma. Watoaji wote wa 

msaada wa kisheria lazima watekeleze mkataba na kufuata viwango vya utekelezaji kwa 

mujibu wa mkataba. Viwango vya utekelezaji vinaweka viwango vya chini vya utoaji 

huduma na maadili yanayohitajika kwa watoa huduma za msaada wa kisheria.  Vilevile ni 

muhimu kuanzisha mfumo ambao unaweza kuwatambulisha watu wenye sifa za kupata 

huduma za msaada wa kisheria. 

 
Kwa sasa, wanasheria ambao wanahitaji kufanya kazi ya uwakili Zanzibar wanapaswa 

kuomba kukubaliwa mbele ya Jaji Mkuu.  Tofauti na mamlaka nyengine kama Tanzania 

Bara ambapo wanasheria wanapotaka kufanya kazi ya uwakili wanatakiwa kufanya 

mtihani ili waweze kukubalika kufanya kazi za uwakili, kwa Zanzibar sharti hilo halipo. 

Zaidi ya hilo, hakuna sharti la kisheria kwa wanasheria kuonesha uwezo na uzoefu wao 

wakati wanapoomba kukubaliwa kufanyakazi ya uwakili. Hakuna kinachowazuia 

wanasheria hawa kutoa baadhi ya huduma za msaada wa kisheria kama vile kutoa uelewa 

wa masuala ya kisheria kabla ya hata kukubaliwa kufanya kazi za uwakili na Jaji Mkuu. 

Mwanya huu wa kisheria unapelekea wanasheria kutoa huduma hizo bila kuongozwa na 

kusimamiwa hivyo, mamlaka zinashindwa kutambua ubora wa huduma wanazozitoa.  

Aidha, hakuna mfumo ulioanzishwa rasmi wa kuonesha aina ya watu wanaostahiki kupewa 

huduma ya msaada wa kisheria. 

2.5 Uwelewa  juu ya Msaada wa kisheria. 

Uwelewa juu ya Msaada wa kisheria ni muhimu sana katika upatikanaji wa haki. Kwa 

mujibu wa utafiti mdogo uliofanyika Tanzania Bara na Zanzibar kuhusu nyenzo za huduma 

za msaada wa kisheria mwezi Machi 2012, idadi kubwa ya wanajamii wa kawaida hawana 

uelewa juu ya kuweza kupata huduma za msaada wa kisheria. Wengi wao wenye uelewa ni 

wale walionufaika na msaada wa kisheria.  Matokeo haya ya tafiti yanaonesha ufahamu 

mzuri wa wateja na watoa huduma za msaada wa kisheria. Kiwango kikubwa cha watu 

kutoelewa ni kuwa hawajawahi kutaka au kupata ushauri au usaidizi wa kisheria.  Kwa 

kawaida watu hutafuta huduma hii pale wanapopata matatizo.  Kukosekana kwa uelewa 

juu ya msaada wa kisheria kunapelekea kutokupatikana kwa huduma za msaada wa 

kisheria zinazotolewa na taasisi mbalimbali.  
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SURA YA TATU 

3.0  SABABU, DIRA, DHAMIRA NA MALENGO YA SERA 

3.1 Sababu 

Msingi wa Utawala wa Sheria unahitaji kuwepo na usawa mbele ya Sheria kwa namna 

ambayo kila raia anapata haki bila ya ubaguzi. Kwa hivyo, upatikanaji wa haki ni jambo 

muhimu katika kuhakikisha misingi ya Utawala wa Sheria na upatikanaji wa haki nyengine 

zikiwemo haki ya kuweza kujitetea vile vile ni muhimu katika kulinda misingi ya usawa na 

kujenga imani kwa jamii katika utaratibu wa kimahakama.  

 
Ili kuufikia msingi wa utawala wa sheria kuna umuhimu kutoa elimu juu ya haki na wajibu 

wa kisheria na kwa namna gani ya kudai haki hizi nakuweza mtu kuwakilisha madai yake 

kwa ufanisi kuhusu stahiki. Ni ukweli kwamba, kukosekana kwa mfumo madhubuti wa 

msaada wa kisheria kunawakosesha watu wasio na uwezo kifedha na wenye mahitaji 

maalum uwezo wa kudai haki zao. 

 
Uanzishwaji wa mfumo wa msaada wa kisheria unakubaliwa kama ni njia ya utekelezaji wa 

kufikia matokeo yaliyopangwa katika MKUZA II.  Kwa mtazamo huo, Ofisi ya Rais, Katiba, 

Sheria, Utumishi wa Umma na Utawala Bora imetayarisha Sera ya Msaada wa Kisheria ili 

kuweka mfumo wa utoaji na usimamizi wa huduma za msaada wa kisheria Zanzibar ili 

kwenda sambamba na matakwa ya kitaifa, kikanda na kimataifa. 

3.2  Dira 

Watu wote waliopo Zanzibar wanapaswa kupata haki kwa sababu ni haki yao ya kikatiba.   

3.3  Dhamira 

Kutoa msaada wa kisheria kwa utaalamu, ufanisi na wakati kwa watu wasio na uwezo na 

wenye mahitaji maalum Zanzibar. 

3.4  Lengo kuu  

Lengo kuu la Sera ni kuweka mfumo endelevu wa upatikanaji haki kwa watu wote ili 

kwenda sambamba na viwango vya haki za binaadamu vya Kimataifa, Kikanda na Kitaifa. 
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3.5 Malengo mahsusi  

i. Kuanzisha mfumo wa kisheria na kitaasisi wa utoaji huduma za msaada wa kisheria 

Zanzibar.  

ii. Kuanzisha programu endelevu za msaada wa kisheria na kurahisisha upatikanaji wa 

haki. 

iii. Kutoa huduma za msaada wa kisheria kwa kiwango cha ubora, ufanisi na wakati. 

 

 

SURA YA NNE 

4.0 MAENEO, HOJA, MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA 

 

4.1 MAENEO YA SERA 

 
i. Mfumo wa kitaasisi wa msaada wa kisheria 

ii. Mfumo wa kisheria  

iii. Uwezo na upatikanaji wa msaada wa kisheria 

iv. Vigezo maalum na viwango vya msaada wa kisheria.  

v. Uwelewa juu ya msaada wa kisheria 

4.2  HOJA, MATAMKO NA MIKAKATI YA SERA 

 

Hoja ya Sera 1: Kutojitosheleza kwa muundo wa kitaasisi wa kusimamia huduma za msaada 

wa kisheria.   

Huduma za msaada wa kisheria Zanzibar zimekuwa zikitolewa na watu tofauti bila ya 

kuwepo kwa mfumo mmoja wa uratibu na usimamizi. Mawakili, Wasaidizi wa sheria na 

Jumuiya chache zisizo za kiserikali zimekuwa zikitoa huduma hizo pasi na kuwa na mfumo 

wa pamoja wa utoaji wa huduma za sheria. Kukosekana kwa Taasisi rasmi yenye jukumu la 

kusimamia na kuratibu utoaji wa huduma za sheria imepekea ugumu wa kusimamia na 

kufuatilia ubora na maendeleo ya huduma za msaada wa kisheria Zanzibar.  
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Tamko la Sera. 

 

 

 
 

Mikakati. 

i. Kuanzisha idara ya uratibu wa msaada wa Kisheria itakayosimamia na kutoa 

miongozo ya utoaji wa huduma za msaada wa kisheria.  

ii. Kuweka afisa wa msaada wa kisheria katika mamlaka za serikali za mitaa ili 

kuratibu huduma za msaada wa kisheria kwa ufanisi. 

iii. Kuwatambulisha wawakilishi wa msaada wa kisheria katika kila shehia kufanyakazi 

ya huduma za msaada wa kisheria.  

iv. Kujenga mkakati wa mashirikiano na washirika mbali mbali wa huduma za msaada 
wa sheria. 

 

Hoja ya Sera 2: Kukosekana kwa Sheria maalum ya huduma za msaada wa kisheria.   

Zanzibar haina sheria maalum ambayo inaweka bayana suala la usimamizi na uendeshaji 

wa huduma za msaada wa kisheria.  Hali hii imepelekea ugumu wa kuweka vigezo, haki na 

wajibu wa watoaji wa msaada wa kisheria pamoja na suala zima la uendeshaji wa  wa 

huduma za msaada wa kisheria. 

 
Tamko la Sera. 

 

 

 

 

Mikakati ya sera. 

i. Kuzipitia sheria zilizopo na kutunga sheria mpya ya msaada wa kisheria.   

ii. Kutunga kanuni za msaada wa kisheria kwa utekelezaji mzuri wa sheria mpya ya 
msaada wa sheria. 

Serikali itahakikisha kuwepo kwa mfumo wa kitaasisi utakaorahisisha utoaji, 

usimamizi na uendelezaji wa huduma za msaada wa kisheria. 

 

Serikali itaweka mfumo wa Kisheria utakaongoza utoaji wa huduma za msaada wa 

kisheria Zanzibar.  
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Hoja ya Sera 3: Upatikanaji mdogo wa huduma za msaada wa kisheria kwa watu maskini na 

wenye mahitaji maalum.  

Uwezo wa kupata msaada wa kisheria huhakikisha watu wote wananufaika na haki bila ya 

kubaguliwa. Hata hivyo, huduma za msaada wa kisheria Zanzibar hazipatikani vyema kwa 

watu masikini na wenye mahitaji maalum. Kutopatikana kwa huduma hizo kunahusishwa 

na sababu kadhaa zikiwemo upungufu wa mawakili, vakili na mzigo wa gharama za kuajiri 

huduma za mawakili. 

 

Tamko la sera. 

 

 

 

Mikakati ya Sera. 

i. Kuanzisha mfumo unaowatambua wasaidizi wa sheria kuwa ni watoaji wa huduma 

za msaada wa kisheria; 

ii. Kuweka mikakati ya kuimarisha mafunzo, utoaji wa vyeti, utambuzi na motisha kwa 

waasaidizi wa sheria; 

iii. Kushajihisha vyuo vikuu na vituo vinavyotoa mafunzo ya sheria kuanzisha vituo vya 

msaada wa kisheria; 

iv. Kuasisi mazingira rafiki kwa wahitaji wa msaada wa kisheria kwa kurahisisha 

utaratibu wa kisheria   na uandishi wa hati za kisheria; 

v. Kushajihisha matumizi ya njia mbadala za utatuzi wa migogoro.  

Hoja ya Sera 4: Kukosekana kwa vigezo vya kutambua sifa za wanaohitaji msaada wa kisheria 

na viwango vya watoa huduma za msaada wa kisheria.  

Kwa sasa hakuna mfumo mzuri unaowezesha kutambua wanaostahiki kupata huduma za 

msaada wa sheria Zanzibar. Huduma za msaada wa sheria zimekuwa zikitolewa bila ya 

kuwa na utaratibu maalumu, hivyo kupelekea kutokuwa na uhakika juu ya wale wanaofaa 

kupata msaada wa kisheria. Pia hakuna viwango vilivyowekwa kwa watoa huduma za 

msaada wa kisheria na hivyo mamlaka hushindwa kujua ubora wa huduma zinazotolewa.  

Serikali itaweka mfumo utakaohakikisha huduma za msaada wa kisheria zinatosha 

kuweza kupatikana kwa watu masikini na wenye mahitaji maalumu. 

 



 
 

15 
 

Tamko la Sera.  

 
 
 
 
 

Mikakati ya sera 

i. Kuweka vigezo vinavyokubalika kutambua makundi ya watu wanaostahiki kupata 

huduma za msaada wa kisheria; 

ii. Kuweka viwango vitakavyofuatwa na watoa huduma za msaada wa kisheria;  

iii. Kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji ili kutathmini utekelezaji kwa watoa  huduma za 

msaada wa Kisheria  na viwango vya  msaada wa kisheria;  

iv. Kuanzisha programu za mafunzo ili kuwapa uwelewa watoa huduma za kisheria juu 

ya viwango vilivyowekwa.  

 

Hoja ya Sera 5: Uelewa mdogo kuhusu huduma ya msaada wa kisheria.  

Upatikanaji wa haki unategemea zaidi ufahamu wa watu juu ya umuhimu na kuweza 

kuwepo kwa huduma za msaada wa kisheria. Wananchi wa kawaida Zanzibar wana uelewa 

mdogo juu ya upatikanaji wa huduma za msaada wa kisheria hivyo kunazuia wao kupata 

usaidizi maalum wa kisheria.  

Tamko la Sera: 
 

 

 

Mikakati ya Sera: 

i. Kutayarisha  programu za uelewa wa huduma za kisheria kwa wanachi. 

ii. Kufanya kampeni za ufahamu juu ya upatikanaji na matumizi muhimu ya huduma za 

msaada wa kisheria. 

 

Serikali itahakikisha panakuwepo vigezo maalum vya wanaokubalika kupata msaada 

wa kisheria na viwango vya watoa huduma za msaada wa kisheria.  

 

 Serikali itahakikisha wananchi wa Zanzibar wana uelewa juu ya upatikanaji na umuhimu 

wa matumizi ya huduma za msaada wa kisheria.  
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SURA YA TANO 

5.0 KAZI NA MAJUKUMU YA WAHUSIKA WA SERA. 

5.1 Serikali Kuu 

Wizara, Idara na Taasisi zote za serikali zina wajibu wa kuhakikisha kwamba kila 

mwananchi anapata fursa sawa ya kupata haki. Ili kufikia lengo hili, hakuna budi kwa 

Wizara, Idara na Taasisi za Serikali (MDA’s) kushiriki kikamilifu katika utekelezaji wa Sera 

ya Msaada wa Kisheria.  

5.2 BARAZA LA WAWAKILISHI 

a) Kutunga Sheria ya Msaada wa kisheria; 

b) Kufanya marekebisho ya Sheria ili ziendane na Sheria ya msaada wa kisheria. 

5.3  OFISI YA RAIS KATIBA, SHERIA, UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA        

a) Kutayarisha rasimu ya mswada wa sheria na kutunga kanuni; 

b) Kuhakikisha kwamba Wizara, Idara na Taasisi zote za serikali zinafuata Sera ya 

msaada wa kisheria;  

c) Kufuatilia maendeleo ya utekelezaji wa sera ya msaada wa kisheria; 

d) Kuhakikisha upatikanaji wa watendaji wenye ujuzi wa masuala ya utoaji wa 

huduma za msaada wa kisheria.  

5.4 IDARA YENYE DHAMANA YA MSAADA WA KISHERIA  

a) Kutekeleza sera ya msaada wa kisheria. 

b) Kuchunguza upatikanaji na ubora wa utoaji huduma za msaada wa kisheria.  

c) Kutayarisha mpango Mkakati Mkuu wa utekelezaji wa sera ya msaada wa 

Kisheria. 

d) Kutayarisha viashiria vikuu vya utendaji ili kutathmini utekelezaji wa masuala 

ya utoaji wa huduma za msaada wa kisheria.  

e) Kutayarisha na kufanya programu za kujenga uelewa kwa wananchi;  

f)       Kuwasiliana na wahusika wakuu juu ya hatua za maendeleo ya msaada wa 

kisheria.  
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5.5 POLISI, WAENDESHA MASHTAKA NA MAJAJI  

a) Kuhakikisha kwamba watuhumiwa na washtakiwa wanajuilishwa juu ya haki ya 

kupata huduma za msaada wa kisheria na kuwawezesha kuwafikia watoa huduma 

hizo kwa haraka.  

b) Kuhakikisha kwamba watuhumiwa na washtakiwa wanaweza kufanya maamuzi 

kwa uelewa na kwa hiari.   

c) Kufanya uchunguzi wa madai yoyote kutoka kwa mtuhumiwa au mshtakiwa au 

watoa huduma ya msaada wa kisheria kwamba haki haikutendeka  

d) Kuchukua hatua muafaka pale ambapo haki haikutendeka au inaweza kuwa 

haikutendeka. 

5.6  WIZARA INAYOHUSIKA NA FEDHA NA MIPANGO  

Kutafuta na kutenga fedha za kutosha kuhakikisha utekelezaji wa haraka na wa ufanisi wa 

sera ya msaada wa kisheria  na  mpango mkakati mkuu wa  Sera hii.  

5.7  SEKTA BINAFSI, JUMUIYA ZISIZO ZA KISERIKALI, JUMUIYA ZA KIRAIA, 

JUMUIYA ZA KIDINI, nk. 

a) Kuchangia na kutoa msaada katika bajeti ya msaada wa kisheria  

b) Kuzingatia kanuni za msaada wa kisheria na miongozo.   

c) Kuzitumia ipasavyo huduma za msaada wa kisheria. 

5.8  TAASISI ZA ELIMU  

a) Kuendeleza mbele masuala ya msaada wa kisheria katika elimu na programu 

stadi za mafunzo. 

b) Kuanzisha vituo vya msaada wa kisheria.  

5.9  WATAALAMU WA SHERIA   

a) Kutambua wajibu wa kimaadili wa kutoa huduma za msaada wa kisheria na kazi 

bila malipo na hivyo kukuza na kuimarisha mfumo kwa nia ya kuufanya uwe wa 

lazima kwa mawakili wote;  

b) Kuheshimu Kanuni na viwango vya msaada wa kisheria.  
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5.10 WASHIRIKA WA MAENDELEO 

Kuisaidia serikali kifedha na kiufundi katika kuendeleza huduma za msaada wa kisheria. 

5.11 WANANCHI KWA JUMLA 

a) Kuzitumia huduma za msaada wa kisheria kwa njia iliyo bora na ya ufanisi. 

b) Kushiriki kikamilifu katika programu za kukuza ufahamu juu ya masuala ya 

msaada wa kisheria.  

5.12 WASAIDIZI WA SHERIA  

a) Kuhakikisha upatikanaji wa huduma za msaada wa kisheria kwa watu Masikini 

na wenye mahitaji maalum. 

b) Kushirikiana na wahusika wengine wa msaada wa kisheria.  

 

SURA YA SITA 

6.0  UTEKELEZAJI WA SERA, UFUATILIAJI NA TATHMINI 

6.1  Utekelezaji wa Sera. 

Wizara inayoshughulikia masuala ya sheria itasimamia utekelezaji wa Sera ya Msaada wa 

Kisheria. Washirika wengine watakua na jukumu na wajibu wa pamoja katika utekelezaji 

wa sera hii.  Idara  yenye dhamana ya  kushughulikia  Msaada wa Kisheria itakuwa na 

jukumu la  kuandaa Mpango wa Utekelezaji wa Sera  pamoja na kuratibu utekelezaji  wake.  

6.2  Ufuatiliaji na Tathmini. 

Sera ya Msaada wa Kisheria ili itekelezwe kwa ufanisi itategemea mfumo madhubuti wa 

ufatiliaji na tathmini.  Idara inayoshughulikia Msaada wa Kisheria itakuwa na jukumu la 

kutayarisha mfumo wa ufatiliaji na tathmini (M&E). Ripoti ya ufatiliaji na tathmini 

itatolewa na kusambazwa ili kuwawezesha wahusika katika ngazi zote kutoa maoni juu ya 

maendeleo ya sera.  

    6.3 Mapitio ya Sera. 

Mapitio ya Sera ya Msaada wa kisheria yatafanywa ili kuakisi mahitaji yaliyopo   pamoja na 

changamoto zinazokabili utoaji wa huduma ya msaada wa kisheria.  


